ĐẤT NÔNG NGHIỆP HẾT THỜI HẠN SỬ DỤNG CÓ BỊ THU HỒI KHÔNG?

Đất nông nghiệp chiếm phần lớn diện tích trên nước ta, Nhà nước cũng rất tạo điều kiện cho các cá nhân, tổ chức sử dụng đất nông nghiệp để trực tiếp sản xuất nông nghiệp như trồng trọt, chăn nuôi, trồng rừng… đấy là viêc Nhà nước giao đất cho người dân sử dụng, điều này được công nhận khi có quyết định giao đất, trao quyền sử dụng cho người có nhu cầu sử dụng đất. Tuy nhiên, Nhà nước giao đất cho người có nhu cầu sử dụng với hai loại: sử dụng ổn định lâu dài và có thời hạn sử dụng. Vậy, khi đất nông nghiệp được giao có thời hạn mà khi hết thời hạn đó người sử dụng đất có bị thu hồi lại đất hay không? Và khi hết hạn thì người sử dụng đất nên làm thủ tục gì để được tiếp tục sử dụng đất.

 

            Đất nông nghiệp chiếm phần lớn diện tích trên nước ta, Nhà nước cũng rất tạo điều kiện cho các cá nhân, tổ chức sử dụng đất nông nghiệp để trực tiếp sản xuất nông nghiệp như trồng trọt, chăn nuôi, trồng rừng… đấy là viêc Nhà nước giao đất cho người dân sử dụng, điều này được công nhận khi có quyết định giao đất, trao quyền sử dụng cho người có nhu cầu sử dụng đất. Tuy nhiên, Nhà nước giao đất cho người có nhu cầu sử dụng với hai loại: sử dụng ổn định lâu dài và có thời hạn sử dụng. Vậy, khi đất nông nghiệp được giao có thời hạn mà khi hết thời hạn đó người sử dụng đất có bị thu hồi lại đất hay không? Và khi hết hạn thì người sử dụng đất nên làm thủ tục gì để được tiếp tục sử dụng đất.

            Tại Điều 125, 126 Luật Đất đai 2013 quy định về thời hạn giao đất nông nghiệp như sau:

            Đất nông nghiệp được giao với thời gian sử dụng ổn định lâu dài bao gồm:

- Đất rừng phòng hộ

- Đất rừng đặc dụng

- Đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên

- Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng.

            Đất nông nghiệp được giao có thời hạn và cụ thể thời hạn như sau:

            - Đất nông nghiệp được giao cho hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì thời hạn sử dụng đất là 50 năm.

            - Đất nông nghiệp cho thuê đối với hộ gia đình, cá nhân thì thời hạn sử dụng đất không quá 50 năm.

            - Đất nông nghiệp cho thuê đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất thì thời hạn sử dụng đất không quá 50 năm.

            - Đối với các dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư tại các địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn thì thời hạn cho thuê đất không quá 70 năm.

            - Đất thuộc quỹ đất nông nghiệp cho thuê để sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn thì thời hạn sử dụng đất không quá 05 năm.

            Như vậy, đất nông nghiệp tùy vào từng loại đất và mục đích sử dụng đất mà có thời hạn khác nhau từ 5 năm đến 70 năm. Vậy hết thời hạn quy định trên Nhà nước sẽ thu đất nông nghiệp đã giao đó?

            Tại Điều 16 Luật Đất đai 2013 có quy định như sau:

            “1. Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

            a) Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

            b) Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

            c) Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

            Tại Điều 65 Luật Đất đai 2013 có quy định giải thích các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người như sau:

            “1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

            …

            d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;”

            Có nghĩa rằng nếu hết thời hạn giao đất mà người sử dụng đất không có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất theo quy định trên thì nhà nước thu hồi đất theo hình thức đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn. Ngoài ra, tại Khoản 2 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định như sau:

            “2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.”

            Như vậy, căn cứ quy định trên của pháp luật, hộ gia đình cá, nhân sẽ không bị thu hồi đất nông nghiệp khi hết thời hạn sử dụng đất. Khi hết thời hạn sử dụng đất, hộ gia đình, cá nhân vẫn được tiếp tục sử dụng đất mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.

            -XT-

MỌI THẮC MẮC QUÝ KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ TỚI:

HOTLINE: 03.2518.2518

 FB: LUẬT SƯ THÀNH ĐẠT/ LUẬT VÌ CHÂN LÝ

ZALO: 03.2518.2518

ĐỊA CHỈ: CS1: PHÒNG 1936, TÒA HH4C, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

CS2: PHÒNG 1810, TÒA HH1A, KHU ĐÔ THỊ LINH ĐÀM, HOÀNG MAI, HÀ NỘI.

XIN TRÂN TRỌNG CẢM ƠN!

 

Gửi yêu cầu tới chúng tôi
Tên khách hàng  
Địa chỉ
Điện thoại  
Email    
Nội dung yêu cầu 
Security Code*
    

Các thông tin khác

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  ... 
Tìm kiếm