Việc xác định sử dụng đất ổn định là một trong những căn cứ để xác định điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng động dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo Khoản 1 ...
ĐẤT CỦA HỘ GIA ĐÌNH, CÁ NHÂN. Chuyển mục đích sử dụng đất được hiểu là sự thay đổi về mục đích sử dụng đất so với loại đất ban đầu bằng quyết định hành chính trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép hoặc việc đăng ký biến động đất đai trong trường hợp không phải xin phép cơ quan chức ...
Câu hỏi. Cho em hỏi, chồng em có quốc tịch nước ngoài, hiện cả hai vợ chồng đang có ý định mua nhà, mua đất để ở. Vậy vợ chồng em có được mua đất để xây dựng nhà ở Việt Nam không? Hai vợ chồng có thể đứng tên chung trên sổ đỏ không? ...
Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 179 Luật Đất đai 2013, cá nhân sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật. Hộ gia đình được Nhà nước giao đất, nếu trong hộ có thành viên chết thì quyền sử dụng đất của thành viên đó được để thừa kế theo di chúc ...
Cùng với sự phát triển của kinh tế, hiện nay hầu hết người sử dụng đất đều mong muốn nhà ở của mình rộng rãi và thoáng mát hơn nên xu hướng chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ vườn sang đất ở để xây nhà ngày càng trở nên phổ biến. Tuy nhiên, người dân vẫn còn chưa hiểu rõ quy trình, trình ...
Việc phân chia tài sản chung của vợ chồng là một vấn đề quan trọng, cần phải thỏa thuận khi vợ chồng yêu cầu ly hôn, nhưng cũng có nhiều trường hợp do việc thỏa thuận của vợ chồng về chia tài sản khó khăn nên nhiều trường hợp vợ, chồng làm thủ tục ly hôn nhưng không có yêu cầu về chia tài sản ...
CẤP SỔ ĐỎ LẦN ĐẦU CÓ BẮT BUỘC PHẢI KÝ GIÁP RANH KHÔNG? ...
Câu hỏi: Ba mẹ tôi kết hôn năm 1990, năm 1993 ba mẹ tôi có mua 1 miếng đất và năm 2001 có mua thêm miếng đất nữa, nhưng giấy tờ mua bán đề viết tay, không đưa ra xã chứng thực. Giấy viết tay mua đất chỉ có ba tôi, không có tên mẹ tôi. Hai miếng đất đều chưa làm sổ đỏ. Đến ...
Câu hỏi: Năm 2009, bố mẹ em có mua một mảnh đất, cấp giấy chứng nhận mang tên Hộ gia đình. Nay gia đình em có nhu cầu phân chia tài sản trên đứng tên cá nhân bố em. Tuy nhiên trong hộ có một thành viên bị khuyết tật trí tuệ và một thành viên chưa đủ 18 tuổi. Vậy gia đình em có làm ...
Năm 2017, bố mẹ tôi có ký hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất để cho công ty của anh chị tôi vay vốn tại Ngân hàng. Tuy nhiên, do làm ăn thua lỗ nên công ty của anh chị tôi không có khả năng thanh toán được cho ngân hàng. Ngân hàng đã kiện công ty anh chị ra Tòa án và yêu ...
Một số cách kiểm tra thông tin quy hoạch thửa đất khi chuyển nhượng ...
Hướng dẫn thủ tục nhận đơn khởi kiện, đơn yêu cầu tại Tòa án mới nhất 2021 ...
1 2 3 4 5 6 7 8 9 10  ... 
Tìm kiếm